Chồng vay tiền nhà băng vợ có phải trả nợ cùng hay ko?

Photo of author
Written By Nguyễn Thị Nguyệt Hường

Nguyễn Thị Nguyệt Hường Chủ tịch HĐQT Tập đoàn Đầu tư Phát triển Việt Nam -VIDGROUP

Có phải bạn đang tìm kiếm chủ đề về => Chồng vay tiền ngân hàng vợ có phải trả nợ cùng hay không? phải không? Nếu đúng như vậy thì mời bạn xem nó ngay tại đây. Xem thêm các kiến thức vay tiền ngân hàng khác tại đây => kiến thức vay tiền


Chồng vay ngân hàng, vợ có phải trả không? nợ hay không? Khi giữa hai người tiến tới đăng đàn kết hôn. Thủ tục này không chỉ làm cho sẵn mà còn kéo theo nhiều loại trách nhiệm mà pháp luật đã quy định rõ ràng. Điều này bao gồm trả nợ. Vậy nếu chồng vay ngân hàng thì vợ có phải trả bằng không? Câu hỏi này sẽ được giải đáp ngay dưới đây.

Chồng vay ngân hàng, vợ có phải trả không?

Theo Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 có quy định về giao dịch khi một bên thực hiện thì bên kia phải liên đới chịu trách nhiệm trong những trường hợp sau đây.

Bạn có thể vay tiền từ bất cứ đâu?

  1. Vay tiền để đáp ứng nhu cầu gia đình.
  2. Một bên đại diện cho bên kia thông qua ủy quyền, chỉ định của tòa án, giám hộ ...
  3. Giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng đất thuộc sở hữu chung chỉ ghi tên một người.
  4. Ngoài ra, có một số điểm được ghi tại Điều 37 Luật Hôn nhân và Gia đình. Vợ, chồng phải liên đới chịu trách nhiệm khi.
  5. Các giao dịch đã được vợ chồng thống nhất và xác nhận.
  6. phát sinh do bồi thường thiệt hại thì cả vợ và chồng cùng chịu trách nhiệm.
  7. Được thực hiện bởi một người phối ngẫu cho các mục đích gia đình.

Qua những quy định này chúng ta có thể thấy Chồng vay ngân hàng, vợ có phải trả không? không còn phụ thuộc vào mục đích vay. Nếu mục đích vay tiền của gia đình, vợ chồng đã thỏa thuận thì người vợ phải có trách nhiệm trả nợ.


Nếu chồng vay tiền ngân hàng với mục đích riêng thì vợ không biết. Lúc này, người vợ sẽ không phải trả món nợ tương tự.

Quy định về tài sản trong thời kỳ hôn nhân

Tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân thuộc sở hữu riêng của hai người. Tài sản này được sử dụng để phục vụ nhu cầu sinh hoạt của gia đình.

Bạn có thể vay tiền từ bất cứ đâu?

Tài sản chung của vợ chồng được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân bao gồm:

- Tài sản do vợ hoặc chồng làm ra.

- Thu nhập từ lao động, kinh doanh, thu nhập từ tài sản riêng.

- Tài sản thừa kế được chia.

Tài sản mà vợ chồng đã thỏa thuận là tài sản chung.

- Quyền sở hữu đất do vợ chồng được tặng cho sau khi kết hôn.

Dưới đây là các quy tắc cũng như câu trả lời cho câu hỏi Chồng vay tiền, vợ phải trả?. Vợ chỉ phải trả khi mục đích vay là phục vụ gia đình và được sự đồng ý của cả hai. Nếu bạn vẫn chưa hiểu rõ về quy định này. Hãy để lại bình luận bên dưới để chúng tôi giải đáp.

Đọc thêm: Chồng bị nợ xấu có được mua trả góp cho vợ?


Xem thông tin chi tiết về Chồng vay tiền ngân hàng vợ có phải trả nợ cùng hay không?

Bạn thấy bài viết Chồng vay tiền ngân hàng vợ có phải trả nợ cùng hay không? có thỏa mãn đươc vấn đề bạn tìm hiểu ko?, nếu ko hãy comment góp ý thêm về Chồng vay tiền ngân hàng vợ có phải trả nợ cùng hay không? bên dưới để website vidgroup.com.vn có thể thay đổi & cải thiện nội dung tốt hơn cho độc giả nhé! Cám ơn bạn đã ghé thăm Website Vid Group

Nguồn:VID GROUP

Viết một bình luận